World lung day 2022 : तुमचे फुप्फुस निरोगी आहे का ? घरबसल्या करा तपासणी…

Home » World lung day 2022 : तुमचे फुप्फुस निरोगी आहे का ? घरबसल्या करा तपासणी…
World lung day 2022 : तुमचे फुप्फुस निरोगी आहे का ? घरबसल्या करा तपासणी…

मुंबई : २५ सप्टेंबर रोजी जगभरात फुफ्फुसांच्या आरोग्याविषयी जागरूकता पसरवण्याच्या उद्देशाने जागतिक फुप्फुस दिन साजरा केला जातो. फुप्फुसाचा आजार हा एक वेदनादायक आजार आहे. कोणत्याही वयोगटातील लोक त्याला बळी पडू शकतात. आताही जगभरात दरवर्षी लाखो लोक फुफ्फुसाच्या आजारामुळे आपला जीव गमावतात. (World Lung day 2022)हेही वाचा: धूम्रपान सोडलं नाहीत तर अशी होईल डोळ्यांची अवस्थाफुफ्फुसात कोणता आजार होतो ? फुप्फुसाशी संबंधित प्रमुख आजारांमध्ये टीबी, दमा, सीओपीडी, न्यूमोनिया आणि फुफ्फुसाचा कर्करोग इ. आजारांचा समावेश होतो जे वायू प्रदूषण, धुम्रपान आणि हवामान बदल यांसारख्या घटकांचा परिणाम आहेत. अशा परिस्थितीत तुमची फुफ्फुसे निरोगी आहेत की नाही हे वेळेवर शोधणे फार महत्वाचे आहे.फुफ्फुसाची चाचणी कशी करावी ? डॉ रवी गौर, एमडी पॅथॉलॉजी, मुख्य कार्यकारी अधिकारी आणि ऑनक्वेस्ट लॅबचे संचालक, स्पष्ट करतात की एखादी व्यक्ती स्वतःची फुफ्फुसाची तपासणी घरी देखील करू शकते. असे करण्याचे काही सोपे मार्ग आहेत, जे तुम्हाला तुमच्या फुफ्फुसांच्या आरोग्याविषयी जाणून घेण्यास मदत करू शकतात.श्वास रोखण्याचा व्यायामफुफ्फुसांची तपासणी करण्यासाठी श्वासोच्छवासाचे व्यायाम केले जाऊ शकतात असे डॉ. रवी गौर सांगतात. यामध्ये तोंडात श्वास रोखून धरावा लागतो. हा व्यायाम किमान सहा महिने करा. श्वासोच्छवासाच्या व्यायामादरम्यान जर तुम्ही 25 ते 30 सेकंद तुमचा श्वास रोखू शकत असाल तर तुमची फुफ्फुसे निरोगी आहेत.Recommended Articlesबच्चू कडू सुरतचे तर शिरसाट गुवाहाटीचे पालकमंत्री; राष्ट्रवादीने उडवली खिल्लीमहाराष्ट्रात शिंदे-फडणवीस सत्तेत येऊन तीन महिन्यांचा काळ उलटून गेल्यानंतरही पालकमंत्र्यांच्या नावांची घोषणा न झाल्याने विरोधकांनी शिंदे-फडणवीसांना घेरण्याचा वेळोवेळी प्रयत्न केला होता. त्यात यंदा पालकमंत्र्यांच्या ऐवजी स्वातंत्र्यदिनी अधिकाऱ्यांच्या हस्ते ध्वजवंदन करण्यात आले हेाते. त्यावर20 minutes agoIND vs AUS : सूर्याची झळाळी अन् भारताचा ‘विराट’ विजय IND vs AUS 3rd T20I : सूर्यकुमारचा 360 खेळ आणि विराट कोहलीची किंग साईज खेळी यावर हार्दिक पांड्याच्या स्मार्ट फटकेबाजीचे टॉपिंग अशी आहे विजयाच्या रेसीपी. भारताने ऑस्ट्रेलियाचे 187 धावांचे आव्हान 19.5 षटकात 4 फलंदाजांच्या मोबदल्यात पार करत मालिका 2 – 1 अशी जिंकली. भारताकडून सूर्यकुमारने 69 त21 minutes agoMumbai: बॉम्बस्फोट करण्याची धमकी देणाऱ्यास अटकवडाळा: भारतात बॉम्बस्फोट करून हाहाकार माजवून देण्याची फोनवरून पुन्हा-पुन्हा धमकी देणाऱ्या आरोपीला मुंबई गुन्हे शाखेच्या युनिट ९ ने अटक केली आहे. रणजीत कुमार सहानी (वय २५) असे अटक केलेल्या आरोपीचे नाव आहे. आरोपी रणजीत कुमार सहानी मूळचा बिहारचा रहिवासी आहे.21 minutes ago’सूर नवा ध्यास नवा – पर्व गाण्याचे, मराठी बाण्याचे’ कार्यक्रमात उत्कर्ष वानखेडे ठरला राजगायक! मुंबई : कलर्स मराठीवरील ‘सूर नवा ध्यास नवा’ हा कार्यक्रम सुरु झाल्यापासून यातील सुरवीरांनी आपल्या सुंदर गायकीने अवघ्या महाराष्ट्राची मने जिंकली. १५ ते ३५ वयोगटातील या महत्त्वपूर्ण पर्वात फक्त महाराष्ट्रातूनच नाही तर सिंगापूर, नेपाळ, इंदूर, भोपाळ, दिल्ली अशा भाषा, प्रांत, देश यांच्या सीम27 minutes agoहेही वाचा: High Blood Pressure : ही लक्षणे आहेत धोकादायक; त्वरीत उपचार घ्यापीक एक्स्पायरेटरी फ्लो मीटरफुफ्फुसाची क्षमता तपासण्यासाठी PEFR चाचणी हा देखील एक चांगला पर्याय आहे. त्यात तीन स्तर चिन्हांकित आहेत, जे रंग म्हणून दृश्यमान आहेत. हिरवा, पिवळा आणि लाल. त्यात फुंकल्यानंतर जर मीटर ग्रीन सिग्नलपर्यंत पोहोचले तर तुमच्या फुफ्फुसांची स्थिती चांगली आहे. जर पिवळा रंग पोहोचला असेल तर थोडी सुधारणा करणे आवश्यक आहे आणि लाल रंगाची परिस्थिती वाईट मानली जाते. अशावेळी ताबडतोब डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.डॉक्टर फुफ्फुसांची तपासणी कशी करतातफुफ्फुसांची तपासणी करण्यासाठी क्ष-किरण, सीटी स्कॅन, ब्रॉन्कोस्कोपी, फुफ्फुसाची बायोप्सी आणि पॉलीसोम्नोग्राफी झोपेचा विकार असलेल्या रुग्णांसाठी केली जाते.फुफ्फुसात समस्या असल्याची लक्षणेदीर्घकाळ छातीत दुखणे.एक महिना किंवा त्याहून अधिक काळ श्लेष्माची समस्या आहे.धाप लागणे.खोकला रक्त येणे.वजन कमी होणे.फुफ्फुस निरोगी कसे ठेवायचे ?आपल्या फुफ्फुसांना निरोगी ठेवणे खूप महत्वाचे आहे. अशा परिस्थितीत आजारांपासून बचाव करण्यासाठी धुम्रपान करू नका, घरातील आणि बाहेरचे प्रदूषण टाळा, योगासने आणि व्यायाम करा, व्हिटॅमिन सी युक्त आहार घ्या, पुरेसे पाणी प्या.सूचना : हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. हे कोणत्याही प्रकारे कोणत्याही औषधाचा किंवा उपचारांचा पर्याय असू शकत नाही. अधिक तपशीलांसाठी नेहमी आपल्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.