Thyroid Cancer : गिळण्यात अडचण, आवाजात जडपणा अशी लक्षणे जाणवल्यास सावध व्हा !

Home » Thyroid Cancer : गिळण्यात अडचण, आवाजात जडपणा अशी लक्षणे जाणवल्यास सावध व्हा !
Thyroid Cancer : गिळण्यात अडचण, आवाजात जडपणा अशी लक्षणे जाणवल्यास सावध व्हा !

मुंबई : कर्करोग हा प्राणघातक आजार आहे. तो ज्या अवयवात वाढतो तो त्या नावाने ओळखला जातो. थायरॉईड कॅन्सर हे देखील याचे एक उदाहरण आहे. थायरॉईड ही तुमच्या मानेतील फुलपाखराच्या आकाराची ग्रंथी आहे. ही ग्रंथी शरीरातील सर्वात महत्त्वाचे हार्मोन्स बनवते, जे हृदय गती, रक्तदाब यासाठी महत्त्वाचे असतात.शरीराचे तापमान आणि वजन नियंत्रित करते. याशिवाय हे शरीरातील चयापचय नियंत्रित करण्याचे काम करते. अशा स्थितीत या ग्रंथीतील कोणत्याही प्रकारची समस्या तुमचा जीव धोक्यात घालू शकते.थायरॉईड कर्करोग किती धोकादायक आहे ?कॅन्सरचे लवकर निदान झाल्याने उपचार सोपे होतात. थायरॉईड कर्करोगाने लोक क्वचितच मरत असले तरी, त्याच्या तीव्रतेकडे दुर्लक्ष केल्याने तुम्ही मृत्यूच्या जवळ जाऊ शकता.थायरॉईड कर्करोगाचे अनेक प्रकार आहेत, त्यापैकी काही अशा स्वरूपाचे आहेत की ते हाडे आणि शरीराच्या इतर भागांमध्ये वेगाने पसरतात. अशा परिस्थितीत तुमच्या फुफ्फुसांना सर्वाधिक धोका असतो.एनएचएसच्या मते, थायरॉईड पेशी जेव्हा त्यांच्या डीएनएमध्ये बदल करतात तेव्हा थायरॉईड कर्करोग होतो. जेव्हा निरोगी पेशी नैसर्गिकरित्या मरतात तेव्हा या कर्करोगाच्या पेशी जिवंत असतात आणि अशा प्रकारे जमा होणाऱ्या पेशींची गाठ तयार होते.थायरॉईड कर्करोगाचे प्रकार काय आहेतथायरॉईड कर्करोगाचे 4 मुख्य प्रकार आहेत. यामध्ये पॅपिलरी कार्सिनोमा, फॉलिक्युलर कार्सिनोमा, मेड्युलरी थायरॉईड कार्सिनोमा आणि अॅनाप्लास्टिक थायरॉईड कार्सिनोमा यांचा समावेश आहे. पॅपिलरी आणि फॉलिक्युलर कार्सिनोमाला काहीवेळा विभेदित थायरॉईड कर्करोग म्हणून संबोधले जाते. ते इतर प्रकारांपेक्षा अधिक उपचार करण्यायोग्य आहेत.Recommended Articlesडोंबिवली : ‘सण उत्सवांवर वारेमाप खर्च… समस्या गेल्या वर्षी प्रमाणेचडोंबिवली : ‘’गेल्या वर्षी प्रमाणे यंदाही…’’ असेच काहीसे कल्याण डोंबिवली शहरातील समस्यांचे झाले आहे. मुलभूत समस्यांकडे नागरिकांचे फारसे लक्ष जाऊ नये म्हणून राजकीय पक्षांकडून विविध सण उत्सवांचे आयोजन केले जात आहे. गणेशोत्सवानंतर नवरात्रोत्सव सुरु झाला असून दांडिया उत्सव पक्षांकडून आयोजित क3 hours agoIND vs AUS 3rd T20I Live : अखेर भुवनेश्वरने दिला ग्रीनच्या तुफानी खेळीला रेड सिग्नलIND vs AUS 3rd T20I : भारत आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील तीन सामन्यांच्या टी 20 मालिकेतील तिसरा आणि निर्णायक सामना आज (दि. 25) हैदराबाद येथे होत आहे. मालिकेतील पहिला सामना ऑस्ट्रेलियाने तर दुसरा सामना भारताने जिंकल्यामुळे मालिका 1 – 1 अशी बरोबरीत आहे. आजच्या सामन्यात मालिकेचा विजेता कोण याचा 3 hours agoPune Crime: मैत्रीणीसोबत गप्पा मारत बसलेल्या युवकांची निर्घृण हत्यापुणे – पुण्यातील गुन्हेगारीमध्ये मोठ्या प्रमाणात वाढ होताना दिसत आहे. पुण्यातील वडगाव बुद्रुक येथे एका १७ वर्षीय तरुणाची निर्घृण हत्या केल्याचं समोर आलं आहे. मैत्रिणीसोबत गप्पा मारत बसलेल्या तरुणाच्या डोक्यात दारूची बॉटल आणि झाडाची कुंडी घालून खून केल्याची धक्कादायक घटना आज दुपारी घडली. Pu3 hours agoNashik : लहान मुले पळविणाऱ्या टोळीची अफवा ; पोलिसांचे आवाहनमालेगाव: राज्यात लहान मुले पळविणारी टोळी आल्याच्या अफवा सोशल मीडियाच्या माध्यमातून सुरु आहेत. लहान मुले चोरी करणाऱ्या टोळ्या सक्रिय झाल्याचे वेगवेगळे व्हिडिओ सोशल मिडीयावर झळकत आहेत. या अफवांमुळे शहरासह परिसरात भितीचे वातावरण आहे. पालक यामुळे चिंतेत असून, काही पालक मुलांना शाळेत पाठविण्यास4 hours agoथायरॉईड कर्करोगाची लक्षणेमेयो क्लिनिकच्या मते, बहुतेक थायरॉईड कॅन्सरमध्ये लवकर लक्षणे किंवा चिन्हे नसतात. पण थायरॉईडचा कर्करोग जसजसा वाढत जातो तसतसे तुम्हाला काही बदल जाणवू शकतात.गळ्यात गाठ, मान कडक होणे, आवाजाचा जडपणा, गिळण्यात अडचण, मानेमध्ये सुजलेल्या लिम्फ नोड्स, मान दुखणे, इत्यादी थायरॉइड कॅन्सरची लक्षणे आहेत.थायरॉईड कर्करोग पुरुषांपेक्षा स्त्रियांमध्ये अधिक वेळा होतो. इस्ट्रोजेन या संप्रेरकाशी संबंधित असल्यामुळे असे होऊ शकते, असे तज्ज्ञांचे मत आहे. यासोबतच उच्च पातळीच्या रेडिएशनच्या संपर्कात आल्याने थायरॉईड कर्करोगाचा धोका वाढतो. याशिवाय हा आजार अनुवांशिकही आहे. थायरॉईड कर्करोगाचे प्रकार जे अनुवांशिक आहेत त्यात मेड्युलरी थायरॉईड कर्करोग आणि पॅपिलरी थायरॉईड कर्करोग यांचा समावेश होतो.थायरॉईड कर्करोग कसा टाळावाथायरॉईड कर्करोगाची तपासणी, प्रतिबंध आणि वेळेवर निदान करणे महत्त्वाचे आहे. थायरॉईड कर्करोग रोखण्यासाठी आणि शोधण्यासाठी अनेक साधने वापरली जाऊ शकतात. रेडिएशन मर्यादित करणे, तुमच्या कुटुंबाचा वैद्यकीय इतिहास जाणून घेणे, स्वत:ची तपासणी करणे आणि डॉक्टरांच्या नियमित भेटी घेणे, थायरॉईड आणि मान अल्ट्रासाऊंडसह निरोगी जीवनशैली राखणे यामुळे थायरॉईड कर्करोगाचा धोका कमी होऊ शकतो.सूचना : हा लेख फक्त सामान्य माहितीसाठी आहे. हे कोणत्याही प्रकारे कोणत्याही औषधाचा किंवा उपचारांचा पर्याय असू शकत नाही. अधिक तपशीलांसाठी नेहमी आपल्या डॉक्टरांशी संपर्क साधा.