Health: हिमोग्लोबिनची कमतरता? या लक्षणांवरून ओळखा.

Home » Health: हिमोग्लोबिनची कमतरता? या लक्षणांवरून ओळखा.
Health: हिमोग्लोबिनची कमतरता? या लक्षणांवरून ओळखा.

Hemoglobin Deficiency : कमी हिमोग्लोबिनमुळे शरीराला अनेक कामे करणे कठीण होऊ शकते. हिमोग्लोबिनची पातळी नैसर्गिक पद्धतीने वाढवण्याचा हा एक मार्ग आहे. हिमोग्लोबिन हे लाल रक्तपेशींमध्ये आढळणारे प्रोटीन आहे. या पेशी शरीराभोवती ऑक्सिजन वाहून नेण्यासाठी जबाबदार असतात. ऑक्सिजनच्या वाहतुकीव्यतिरिक्त, हिमोग्लोबिन कार्बन डायऑक्साइड पेशींमधून आणि फुफ्फुसात वाहून नेतो. जेव्हा एखादी व्यक्ती श्वास सोडते तेव्हा कार्बन डायऑक्साइड सोडला जातो.हेही वाचा: Health News : शरीरात नेहमी थकवा राहतोय; जाणून घ्या, काय आहे कारण?हिमोग्लोबिन पातळी कशी वाढवायची आयरन युक्त पदार्थांचे सेवनहिमोग्लोबिनची पातळी कमी असलेल्या व्यक्तीला जास्त लोहयुक्त पदार्थ खाल्ल्याने फायदा होऊ शकतो. लोह हिमोग्लोबिनच्या उत्पादनास प्रोत्साहन देण्यासाठी कार्य करते, जे अधिक लाल रक्तपेशी तयार करण्यास देखील मदत करते.Recommended Articlesबच्चू कडू सुरतचे तर शिरसाट गुवाहाटीचे पालकमंत्री; राष्ट्रवादीने उडवली खिल्लीमहाराष्ट्रात शिंदे-फडणवीस सत्तेत येऊन तीन महिन्यांचा काळ उलटून गेल्यानंतरही पालकमंत्र्यांच्या नावांची घोषणा न झाल्याने विरोधकांनी शिंदे-फडणवीसांना घेरण्याचा वेळोवेळी प्रयत्न केला होता. त्यात यंदा पालकमंत्र्यांच्या ऐवजी स्वातंत्र्यदिनी अधिकाऱ्यांच्या हस्ते ध्वजवंदन करण्यात आले हेाते. त्यावर28 minutes agoIND vs AUS : सूर्याची झळाळी अन् भारताचा ‘विराट’ विजय IND vs AUS 3rd T20I : सूर्यकुमारचा 360 खेळ आणि विराट कोहलीची किंग साईज खेळी यावर हार्दिक पांड्याच्या स्मार्ट फटकेबाजीचे टॉपिंग अशी आहे विजयाच्या रेसीपी. भारताने ऑस्ट्रेलियाचे 187 धावांचे आव्हान 19.5 षटकात 4 फलंदाजांच्या मोबदल्यात पार करत मालिका 2 – 1 अशी जिंकली. भारताकडून सूर्यकुमारने 69 त29 minutes agoMumbai: बॉम्बस्फोट करण्याची धमकी देणाऱ्यास अटकवडाळा: भारतात बॉम्बस्फोट करून हाहाकार माजवून देण्याची फोनवरून पुन्हा-पुन्हा धमकी देणाऱ्या आरोपीला मुंबई गुन्हे शाखेच्या युनिट ९ ने अटक केली आहे. रणजीत कुमार सहानी (वय २५) असे अटक केलेल्या आरोपीचे नाव आहे. आरोपी रणजीत कुमार सहानी मूळचा बिहारचा रहिवासी आहे.29 minutes ago’सूर नवा ध्यास नवा – पर्व गाण्याचे, मराठी बाण्याचे’ कार्यक्रमात उत्कर्ष वानखेडे ठरला राजगायक! मुंबई : कलर्स मराठीवरील ‘सूर नवा ध्यास नवा’ हा कार्यक्रम सुरु झाल्यापासून यातील सुरवीरांनी आपल्या सुंदर गायकीने अवघ्या महाराष्ट्राची मने जिंकली. १५ ते ३५ वयोगटातील या महत्त्वपूर्ण पर्वात फक्त महाराष्ट्रातूनच नाही तर सिंगापूर, नेपाळ, इंदूर, भोपाळ, दिल्ली अशा भाषा, प्रांत, देश यांच्या सीम35 minutes agoहेही वाचा: Health News : खांदेदुखीकडे दुर्लक्ष करणे धोक्याचे, का? वाचा सविस्तर बातमी हे पदार्थ खा. मांस आणि मासे टोफू आणि सोया उत्पादने अंडी सुकी फळे, जसे की खजूर आणि अंजीरब्रोकोली हिरव्या पालेभाज्या, जसे की पालक हिरव्या शेंगा काजू आणि बिया शेंगदाणा लोणीहेही वाचा: Health Tips : गरम पाण्याने आंघोळ केल्याने होतो शुक्राणूंवर परिणाम?फोलेटचे सेवन वाढवणे फोलेट हे बी व्हिटॅमिनचा एक प्रकार आहे जो हिमोग्लोबिनच्या निर्मितीमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावतो. शरीर हेम तयार करण्यासाठी फोलेट वापरते, हिमोग्लोबिनचा एक घटक जो ऑक्सिजन वाहून नेण्यास मदत करतो.हेही वाचा: Health Tips : मलेरिया झालेल्यांनी चुकूनही ‘हे’ पदार्थ खाऊ नका; नाहीतर…फोलेटचे सर्वोत्तम स्त्रोत : पालक तांदूळ भुईमूग बीन्स सॅलडहेही वाचा: Health tips : ‘ही’ गोष्ट अती प्रमाणात खात असाल तर लवकरच व्हाल म्हातारेजीवनसत्त्वेअन्नपदार्थ किंवा पूरक पदार्थांमध्ये लोह सेवन करणे महत्त्वाचे आहे, परंतु एखाद्या व्यक्तीने त्यांच्या शरीराला ते लोह शोषण्यास मदत केली पाहिजे.लिंबूवर्गीय फळे, स्ट्रॉबेरी आणि हिरव्या पालेभाज्या यांसारखे व्हिटॅमिन सी असलेले पदार्थ, लोह शोषण्याचे प्रमाण वाढवू शकतात. व्हिटॅमिन सी सप्लिमेंट घेणे देखील मदत करू शकते. व्हिटॅमिन ए आणि बीटा-कॅरोटीन शरीरात लोह शोषून घेण्यास आणि वापरण्यास मदत करू शकतात. व्हिटॅमिन ए सप्लिमेंट्स शरीराला लोह प्रक्रिया करण्यास मदत करू शकतात.हेही वाचा: Health Tips : आयर्न-कॅल्शिअम वाढवण्यासाठी ‘हे’ पदार्थ स्त्रियांच्या आहारात असलेच पाहिजेत! व्हिटॅमिन ए असलेले पदार्थ : मासे स्क्वॅश गोड बटाटे बीटा-कॅरोटीन समृद्ध अन्न गाजर रताळे स्क्वॅशहेही वाचा: Health : गव्हाव्यतिरिक्त ‘या’ दोन पिठाच्या भाकरी खाणे फायद्याचे; हाडे होतील मजबूतकमी हिमोग्लोबिन पातळीची लक्षणे वेगवान किंवा अनियमित हृदयाचा ठोकाफिकट गुलाबी त्वचा आणि हिरड्याथकवास्नायू कमजोरीवारंवार डोकेदुखीहेही वाचा: Health Tips : तुमच्याही हाताच्या नसा दिसतात?; जाणून घ्या कारणे..हिमोग्लोबिन पातळी कमी होण्याची कारणे कमी हिमोग्लोबिन असलेल्या व्यक्तीला अशक्तपणा असू शकतो. लोह, व्हिटॅमिन बी-12 किंवा फोलेटची कमतरता असणेअशक्तपणाकर्करोग जे अस्थिमज्जावर परिणाम करतात, जसे की ल्युकेमियाकिडनी रोगयकृत रोग फुफ्फुसाचा आजार अत्यधिक धूम्रपान जास्त शारीरिक व्यायाम

Leave a Reply

Your email address will not be published.